วันที่ 13 – 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2567 ณ โรงแรมพูลแมน ขอนแก่น ราชาออคิด อ. เมือง จ. ขอนแก่น สาขาวิชาภาษาฝรั่งเศส คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม และสาขาวิชาภาษาฝรั่งเศส คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ร่วมกับวิทยสถานสังคมศาสตร์ มนุษยศาสตร์ และศิลปกรรมศาสตร์แห่งประเทศไทย (ธัชชา) สำนักงานปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัย และนวัตกรรมและสาขาวิชาภาษาฝรั่งเศสในเครือข่ายความร่วมมือมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ 6 สถาบัน เป็นเจ้าภาพจัดงานประชุมวิชาการสหวิทยาการระดับชาติด้านฝรั่งเศสศึกษา ภายใต้หัวข้อ “ฝรั่งเศสในสุวรรณภูมิ: การเดินทางในโลกสหวิทยาการ”
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/451009237_935551768372190_860553366403549122_n-1024x683.jpg)
โดยรองศาสตราจารย์ ดร.นิตยา วรรณกิตร์ คณบดีคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาสารคาม ได้กล่าวว่าโครงการประชุมวิชาการสหวิทยาการทางด้านฝรั่งเศสศึกษาได้จัดขึ้นเป็นครั้งแรก เมื่อปี 2566 ณ คณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ โดยการริเริ่มจากอาจารย์จากสาขาวิชาภาษาฝรั่งเศส 3 มหาวิทยาลัย ได้แก่ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มหาวิทยาลัยมหาสารคามและมหาวิทยาลัยขอนแก่น ที่สนใจการค้นคว้าวิจัยด้านมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ โดยใช้ภาษา แนวคิด ทฤษฎีหรือเอกสารภาษาฝรั่งเศสเป็นวัตถุดิบในการค้นคว้าหาความรู้ เพื่อประโยชน์ในการเรียนการสอนและการวิจัยในเชิงสหวิทยาการ ผู้สนใจเข้าร่วมการประชุมแลกเปลี่ยนความคิดเห็นจำนวน 80 คน ทั้งครูอาจารย์ภาษาฝรั่งเศสในโรงเรียนระดับมัธยมศึกษาและระดับอุดมศึกษาและนักวิชาการที่ใช้ภาษา จากความสำเร็จในการจัดการประชุมในครั้งแรก ทางคณะกรรมการดำเนินการจัดการประชุมได้หารือกันและมีดำริที่จะจัดการประชุมวิชาการในเชิงสหวิทยาการอีกครั้งในปี พ.ศ. 2567 โดยใช้ชื่อการประชุมว่า “ฝรั่งเศสในสุวรรณภูมิ: การเดินทางในโลกสหวิทยาการ” หรือ “The French in Suvarnabhumi: An Interdisciplinary Journey” โดยมีวัตถุประสงค์หลักเพื่อเป็นเวทีให้คณาจารย์นักวิจัย และนิสิตนักศึกษาที่ใช้ภาษาฝรั่งเศสได้นำเสนอผลงานทางวิชาการและแลกเปลี่ยนความคิดเห็น รวมถึงเป็นการสร้างความร่วมมือทางวิชาการและพัฒนาความรู้ความสามารถในด้านวิชาการ
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450807888_935555098371857_460721686454302361_n-1024x683.jpg)
ในการจัดการประชุมครั้งนี้ได้รับความร่วมจากหลายภาคส่วน โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สถาบันสุวรรณภูมิศึกษา หน่วยงานในสังกัดวิทยสถานสังคมศาสตร์ มนุษยศาสตร์ และศิลปกรรมศาสตร์แห่งประเทศไทย (ธัชชา) กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัย และนวัตกรรม ที่สนับสนุนงบประมาณในการจัดโครงการ รวมถึงภาคีเครือข่ายความมือมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์อีก 3 สถาบัน ได้แก่ คณะมนุษยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยบูรพา และคณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ นอกจากนี้ยังได้รับความร่วมมือจากองค์กรอื่น ๆ อีกหลายองค์กร เช่น สำนักฝรั่งเศสแห่งปลายบูรพทิศ (EFEO) กรุงเทพฯ มหาวิทยาลัยแห่งชาติลาว มหาวิทยาลัยวิทยาศาสตร์สุขภาพ ประเทศลาว และสถาบันภาษาและวัฒนธรรมตะวันออกแห่งชาติ (INALCO) ประเทศฝรั่งเศส
ภาพ/ข่าว : งานประชาสัมพันธ์คณะมนุษยศาสตร์ฯ มมส
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450915908_935583068369060_5335245372476879874_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450810479_935584491702251_1862059727545039552_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/451010265_935582088369158_4782220570478277362_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/451017790_935557911704909_3785213056626631355_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450809478_935556541705046_609579894769007391_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/451071732_935553128372054_7663241101201538371_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/451083608_935553231705377_4845564465496005299_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450926194_935551521705548_4375322278756798413_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450953189_935551041705596_8621488964403666858_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/451096736_935550278372339_2565956906854561423_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450963720_935549995039034_5133651764389660955_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/451061481_935591158368251_1018253823609263469_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450920086_935590645034969_893539359531171639_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/451163359_935588668368500_2608744119415284171_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450939359_935587285035305_3323717030995749571_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/449832261_935585278368839_4375532026579316232_n-1024x683.jpg)
![](https://human.msu.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/450962267_935582985035735_6198461223044054078_n-1024x683.jpg)